Danh sách tin tìm thấy |
Ngày phát hành 16:4 | 28/3/2024 Nếu ai đã từng 1 lần đến với biên
giới, ngắm nhìn lá cờ Tổ quốc hiên ngang trong gió và cảm nhận bình yên
nơi vùng biên, chắc chắn mọi người đều chung một cảm nhận, đó là sự
thiêng liêng và lòng tự hào dân tộc. Để có được sự bình yên đó là cả một
sự đóng góp không nhỏ của lực lượng Biên phòng trong việc giữ gìn an
ninh biên giới, an ninh trật tự. Dẫu có vất vả, gian lao, cán bộ chiến sĩ biên phòng vẫn cống hiến
thầm lặng, bám trụ, giữ vững bình yên nơi biên cươngTtổ quốc.
Lực lượng bội đội Biên phòng đã thực hiện nhiều mô hình, góp phần xây
dựng khu vực biên giới vững mạnh, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần
của nhân dân, xây dựng thế trận lòng dân vững chắc, nền biên phòng toàn
dân vững mạnh, góp phần xây dựng biên giới hoà bình, ổn định, hữu nghị,
hợp tác và phát triển.
Kỷ niệm 65 năm Ngày truyền thống Bộ đội Biên phòng (03/3/1959 -
03/3/2024) và 35 năm Ngày biên phòng toàn dân (03/3/1989 - 03/3/2024)”,
bắt đầu từ chương trình hôm nay Đài TNVN phát loạt bài: “Bộ đội về
làng” của PV Sỹ Đức và CTV Hải Truyền. Bài thứ nhất có nhan đề “Thầy
giáo quân hàm xanh và hành trình xoá mù giữa đại ngàn”, mời quý vị cùng
nghe:
|
Ngày phát hành 0:0 | 18/12/2018 - Hành trình mang ánh nắng đến thị trấn Rjukan ở Na Uy. - Thầy giáo ở Pakistan với ý tưởng “cặp phát sáng nhờ năng lượng mặt trời” giúp mang con chữ và kiến thức cho trẻ em nghèo.
|
Ngày phát hành 0:0 | 19/11/2018 - Thiệt hại nặng nề về người do mưa lũ tại Khánh Hoà - dự báo sai hay chủ quan từ chính quyền địa phương? - Cảnh báo thách thức môi trường kinh doanh và sức cạnh tranh của một số ngành nghề, lĩnh vực ngay tại thị trường nội địa. - Tiếp dân phải làm sao cho người dân thấy như nhà mình. - Gian nan tiến trình Brexit. - Thầy giáo làng và ước mơ chinh phục “đấu trường quốc tế”.
|
Ngày phát hành 20:41 | 23/9/2021 Sinh ra trong một gia đình thuần nông tại thôn Nhân Lý, xã Nam Phương Tiến, huyện Chương Mỹ, Hà Nội, mới 2 tuổi đã bắt đầu có triệu chứng teo cơ. Căn bệnh càng ngày càng nặng khiến cho mọi sinh hoạt trở nên khó khăn và gần như phải phụ thuộc hoàn toàn vào bố mẹ. Tuy vậy với sự chăm chỉ, hiếu học của mình, cậu bé này cũng đã nỗ lực học hết cấp 2. Do nhiều yếu tố, anh phải nghỉ học giữa chừng, nhưng nỗi nhớ sách vở, bút nghiên vẫn day dứt khôn nguôi. Vì vậy, anh đã không ngừng tự học, đọc nhiều loại sách vở và đặc biệt khi đôi tay không thể cầm bút anh đã ngậm bút vào miệng để tập viết chữ và anh đã thành công. Chương trình Chân dung cuộc sống hôm nay với chủ đề: “Thầy giáo viết chữ bằng miệng và câu chuyện vượt lên số phận” kể về thầy giáo Phùng Văn Trường, thôn Nhân Lý, xã Nam Phương Tiến, huyện Chương Mỹ, Hà Nội, một người thầy “tàn nhưng không phế”, luôn nỗ lực vươn lên trong cuộc sống và lan tỏa tình yêu thương, kiến thức và những điều tốt đẹp đến nhiều em nhỏ và cuộc sống.
|
Ngày phát hành 20:21 | 18/11/2022 Tại huyện vùng cao Tây Giang, tỉnh Quảng Nam, thầy giáo Pơloong Đíp, người mang trong mình 2 dòng máu Việt-Lào, tốt nghiệp đại học loại giỏi đã viết đơn xin được dạy học tại bản làng khu vực biên giới hai nước. Tâm huyết lớn nhất của thầy giáo trẻ này là ngày càng nhiều học sinh vùng cao biên giới tốt nghiệp đại học và nuôi dưỡng khát vọng xây dựng quê hương.
|
Ngày phát hành 18:33 | 6/1/2023 Tại trường tiểu học Tân Hưng A, xã Tân Hưng, huyện Tân Châu, tỉnh Tây Ninh đã có rất nhiều thế hệ học sinh được học tập dưới sự dìu dắt của những thầy, cô giáo người Chăm. Bằng sự nhiệt tình, tâm huyết, tình yêu thương của mình, các thầy, cô giáo đã giúp các em học sinh dân tộc Chăm đọc thông, viết thạo tiếng Chăm, tiếng Việt và trưởng thành mỗi ngày.
|
Ngày phát hành 0:0 | 6/3/2018
|
Ngày phát hành 0:0 | 29/7/2016
|
Ngày phát hành 8:37 | 1/2/2024 Xung phong lên “cắm bản”, giúp những đứa trẻ ở bản người Mông biết đọc biết viết, biết làm phép cộng phép trừ... thầy giáo Hà Lô Tuấn còn được người dân quý mến, được các đảng viên ở bản Khuổi Hẩu, xã Mai Long, huyện Nguyên Bình, tỉnh Cao Bằng tin tưởng bầu là Bí thư Chi bộ. Không phụ tấm lòng dân bản, thầy giáo Hà Lô Tuấn luôn phát huy vai trò một người đảng viên, đồng hành cùng đồng bào vượt khó vươn lên.
|
Ngày phát hành 0:0 | 11/6/2016
|
Ngày phát hành 0:0 | 19/2/2019 Trò chuyện với thầy giáo Lê Xuân Quyết, đã có 6 năm giảng dạy tại trường Tiểu học Song Tử Tây, xã Song Tử Tây, huyện Trường Sa, tỉnh Khánh Hòa.
|
Ngày phát hành 19:49 | 16/5/2022 Đề xuất chỉ sở hữu chung cư 50 đến 70 năm - Có lạc nhịp với chủ trương phát triển chung cư? - Hiến tạng, "Những quyết định đớn đau - Thầy giáo Ngô Mạnh Cường: Luôn tận tâm giúp đỡ học trò nghèo
|
Ngày phát hành 11:2 | 17/8/2023 Cùng với việc bảo vệ vững chắc chủ quyền an ninh biên giới tổ quốc, giúp nhân dân phát triển kinh tế xóa đói, giảm nghèo, những năm qua, các thầy giáo quân hàm xanh là cán bộ chiến sĩ Đồn Biên phòng Trung Lý, Bộ đội Biên phòng tỉnh Thanh Hóa đã luôn khắc phục khó khăn, miệt mài, đem cái chữ đến với đồng bào dân tộc trên địa bàn biên giới.
|
Ngày phát hành 22:35 | 30/5/2024 Thưa quý vị và các bạn! Tốt nghiệp chuyên ngành Lịch sử tại trường Đại học Đà Lạt năm 2005. Với niềm mong mỏi được làm nhà giáo, anh Vũ Văn Tùng sinh năm 1980 quê ở huyện Diễn Châu- tỉnh Nghệ An sau thời gian công tác tại nhiều trường vùng 3 ở huyện Ia Pa, tỉnh Gia Lai anh đã quyết định gắn bó với ngôi trường Tiểu học -THCS Đinh Núp xã Pờ Tó, huyện Ia Pa, tỉnh Gia Lai.
Hiểu rõ sự khó khăn, thiếu thốn của học trò vùng khó, thầy Tùng đã có nhiều sáng kiến, xây dựng nhiều mô hình hay, giúp giáo viên gắn bó với công việc, học sinh không bỏ lớp, bỏ trường. Từ sự giúp đỡ của thầy Tùng nhiều thế hệ học trò làng Bi Giông- Bi Da xã Pờ Tó, huyện Ia Pa đã trưởng thành, có cuộc sống khá hơn. Dân làng nơi đây thường gọi thầy bằng cái tên trìu mến Thầy “Đinh Tùng” coi thầy như người con thân thương của bản làng.
Chuyện đêm hôm nay mời quý vị và các bạn cùng nghe những chia sẻ của thầy giáo Vũ Văn Tùng người con thân thương của bà con dân bản xã Pờ Tó, huyện miền núi Ia Pa, tỉnh Gia Lai.
|
Ngày phát hành 0:0 | 13/10/2018 - Đại úy Hồ Manh, đồn Biên phòng Làng Mô - Bộ đội Biên phòng Quảng Bình, người thầy giáo đã có nhiều đóng góp trong công tác xóa mù chữ ở bản Dốc Mây. - Bác sỹ Bùi Đình Lĩnh, nguyên Giám đốc Bệnh viện Quân dân y Phú Quý, tỉnh Bình Thuận - người “Anh Hai” luôn tận tụy hết lòng chăm sóc cho sức khỏe của nhân dân.
|