Khởi nghiệp trong lĩnh vực công nghệ nói chung đã rất phổ biến, còn “Khởi nghiệp công nghệ số” chúng ta mới chỉ nghe nói nhiều 1,2 năm trở lại đây. Vậy cụ thể, khởi nghiệp công nghệ khác khởi nghiệp công nghệ số như thế nào và đâu là cơ hội cho cộng đồng startup Việt trong mảnh đất màu mỡ - công nghệ số? Ươm mầm khởi nghiệp hôm nay sẽ phần nào hé mở những thông tin này, qua câu chuyện thực tế của "Base.vn - Nền tảng số xuất sắc nhất Việt Nam 2020".
Khách mời: Nhà báo Nguyễn Thái Khang – Phó Trưởng Ban ICTnews, báo Vietnamnet; Ông Nguyễn Đình Thắng - Phó Chủ tịch VINASA, Chủ tịch CLB Nhà đầu tư khởi nghiệp công nghệ số; Anh Phạm Kim Hùng - CEO Base.vn (Nền tảng số xuất sắc nhất Việt Nam 2020)
Thưa quý vị! Năm cũ qua đi, năm mới đến, cũng là thời điểm chúng ta thường ngồi lại với nhau để xem trong một năm qua đã làm được những gì? Những mục tiêu đặt ra - thành công hay thất bại? Những cảm xúc vui- buồn, thành công- thất bại, hơn ai hết cộng đồng khởi nghiệp- các bạn trẻ là những người thấu hiểu rõ nhất. Và trong chương trình Ươm mầm khởi nghiệp hôm nay, chúng ta cùng gặp gỡ với một startup- dự án VIG Biopharm, để xem- sau một năm, hành trình khởi nghiệp có gì khó khăn, có gì thuận lợi? Các startup của chúng ta cần gì để tiếp tục phát triển và theo đuổi ước mơ?
Với chủ đề “Thích ứng – Chuyển đổi – Bứt phá”, Ngày hội Khởi nghiệp đổi mới sáng tạo Quốc gia- Techfest Việt Nam, sự kiện thường niên lớn nhất dành cho cộng đồng khởi nghiệp đổi mới sáng tạo Việt Nam, do Bộ Khoa học và công nghệ phối hợp với các bộ ngành tổ chức, đã thể hiện được tinh thần và nghị lực của cộng đồng khởi nghiệp đổi mới sáng tạo, đặc biệt trong thời điểm bị ảnh hưởng bởi đại dịch Covid-19. Cũng tại Techfest, Cuộc thi Tìm kiếm tài năng khởi nghiệp Quốc gia đã tìm ra được ngôi vị quán quân- Nền tảng livestream GoStudio thuộc Công ty Cổ phần Công nghệ GoStream và startup này sẽ đại diện cho Việt Nam tham dự cuộc thi Startup World Cup 2021, cuộc thi mà cách đây 2 năm, lần đầu tiên 1 startup của Việt Nam đã giành được giải Nhất- đó là startup ABIVIN. Và để tiếp bước “đàn anh đi trước”, ghi dấu ấn của Việt Nam trên bản đồ khởi nghiệp thế giới thì GoStudio nói riêng và các startup Việt nói chung cần phải chuẩn bị những gì? Hành trình vươn ra quốc tế có gì thách thức?
Khách mời: Ông Nguyễn Đình Thắng – Phó Chủ tịch Hiệp hội Phần mềm và dịch vụ công nghệ thông tin Việt Nam; Ông Vũ Tuấn Nam – Phó Tổng Giám đốc Công ty Cổ phần đầu tư thương mại và phát triển công nghệ FSI ; Anh Mai Quang Thịnh – CEO dự án “Xây dựng nền tảng truy xuất nguồn gốc cho các sản phẩm nông nghiệp hữu cơ”.
Quý vị đã bao giờ thưởng thức 1 ly trà shan tuyết được chế biến từ những búp chè tươi của rừng chè shan tuyết cổ thụ hàng trăm năm tuổi được trồng trên vùng núi cao hơn 1.300m Đông- Tây Bắc Việt Nam chưa ạ? Nếu đã từng thì hẳn khó mà quên được mùi thơm tinh túy của núi rừng, vị chan chát của nhựa kèm theo vị ngọt hậu đặc trưng. Và chương trình Ươm mầm khởi nghiệp hôm nay, chúng tôi mời quý vị cùng gặp gỡ chị Nguyễn Thị Thắm - Fouder Dự án khởi nghiệp Trà shan tuyết cổ thụ Việt Nam - với thương hiệu SHANAM.
Cảm thấy xót xa khi bố mẹ và người trồng cam bị lừa đủ đường, Nguyễn Thị Lê Na đã trở về quê và sáng lập ra thương hiệu Cam Vinh Kỳ Yến và từng bước hiện thực hoá ước mơ thay đổi cuộc sống người dân vùng đất xứ Nghệ nắng gió nhờ mô hình trồng cam sinh thái. Chưa dừng lại ở đó, những ngày này, Lê Na đang tất bật chuẩn bị cho một dự án tiếp theo nữa của mình- đó là xây dựng mô hình Làng du lịch Cam Vinh sinh thái. Nguyễn Thị Lê Na và dự án khởi nghiệp Cam Vinh Kỳ Yến cũng là nhân vật Ươm mầm khởi nghiệp hôm nay muốn giới thiệu tới quý vị và các bạn.
Covid 19 ập tới, bão-lũ-lũ quét ập tới, đảo lộn mọi mặt đời sống kinh tế-xã hội. Mọi người dân đều có chung hy vọng tìm ra phương pháp ngăn ngừa sự xâm nhập và lây lan của dịch bệnh, nhưng không phải ai cũng có thể hiện thực hóa ý tưởng này. Các nhà khoa học không là ngoại lệ. Ở nhiều nơi, họ nỗ lực ngày đêm nghiên cứu-sáng chế các sản phẩm y-dược học, cũng chỉ số ít thành phẩm được công nhận và đón nhận, trong đó có Bộ Kit sinh phẩm BK-LAMP- nCoV giúp hỗ trợ phát hiện sớm các loại virus trên người và động vật, thực phẩm, do Tiến sĩ Lê Quang Hòa, Tiến sĩ Nguyễn Lê Thu Hà và các cộng sự ở Viện Công nghệ Sinh học-Công nghệ Thực phẩm, Đại học Bách khoa Hà Nội thực hiện. Đáng chú ý, dù được đánh giá cao, sản phẩm chưa thể phân phối rộng rãi. Làm sao để giải bài toán này? Khách mời hôm nay - Nhà sáng chế Lưu Hải Minh không chỉ giải đáp băn khoăn, mà còn hỗ trợ dự án phát triển tốt hơn, làm động lực cho các nhà khoa học khác.
Dịch bệnh COVID-19 được giới chuyên gia nhận định là cơ hội để các ứng dụng nền tảng số khám chữa bệnh trực tuyến phát triển. Nếu thường xuyên theo dõi ươm mầm khởi nghiệp, chắc hẳn quý vị và các bạn đã nhận diện được đôi điều qua câu chuyện của các Startup như Med247 hay Edoctor. Vậy Startup y tế - DEEPCARE - lên sóng ngày hôm nay có gì khác biệt khi cùng chung mục đích chinh phục thương trường này?
Ra đời với mong muốn giúp cho các em học sinh, sinh viên được thư giãn và vui chơi sau những giây phút học tập, Lazi- mạng xã hội giáo dục dành cho học sinh, sinh viên, giáo viên ra đời và hoạt động theo mô hình như một mạng xã hội. Với những tính năng chính như: Hỏi đáp về học tập; Nhắn tin trò chuyện (Chat); cùng với một số tính năng giải trí… “đánh” trúng nhu cầu “học mà vẫn vui”, thì chỉ sau một thời gian ngắn, nền tảng này đã thu hút được đông đảo người dùng, với gần 500 nghìn tài khoản. Tuy vậy, khi mà lĩnh vực giáo dục trực tuyến được cho là sẽ phát triển mạnh trong thời gian tới, thì áp lực đối với startup này sẽ là rất lớn. Áp lực đó là gì và những startup như Lazi cần gì để phát triển? Chúng ta sẽ cùng đi tìm câu trả lời trong Ươm mầm khởi nghiệp hôm nay, với Phạm Văn Cao- Fouder của dự án Lazi.
Doanh nhân Hoàng Tùng – Giám đốc điều hành Pizza Home và anh Phan Bá Mạnh – Founder Startup công nghệ vận tải An Vui với những câu chuyện khẳng dịnh bản lĩnh đón nhận cú sốc khách quan tương tự Covid 19
Covid 19 ập tới, nhiều công ty, doanh nghiệp, trong nhiều lĩnh vực phải tính tới sự sống-còn, không dám mơ sẽ mở rộng quy mô, không có cơ hội phát triển hương hiệu. Thế nhưng, cũng đã có nhiều công ty, doanh nghiệp “đổi vận” trong chính giai đoạn tưởng chừng chỉ toàn cạm bẫy, đa phần là các công ty, doanh nghiệp ứng dụng “nền tảng số”. Câu chuyện của Startup CNV Loyalty trong chương trình là ví dụ. Chương trình có sự tham gia của doanh nhân Nguyễn Hòa Bình - Chủ tịch Tập đoàn NextTech (Shark Bình) và CEO trẻ Nguyễn Tuấn Phú – Đại diện CNV Loyalty
Với mong muốn giúp cộng đồng có một sức khỏe tốt hơn và cuộc sống tốt đẹp hơn nhờ các lợi ích của nước ép tươi sống nguyên chất từ thực vật, Trần Thanh Huyền đã sáng lập ra True Juice- dịch vụ cung cấp các liệu trình nước ép tươi cho sức khỏe đầu tiên tại Hà Nội và Việt Nam. Không những vậy, nhờ nắm bắt kịp thời xu thế, tận dụng hiệu quả công nghệ số, startup này không chỉ giúp gia tăng giá trị cho sản phẩm mà còn “sống khỏe” trong thời gian dịch bệnh khó khăn khiến hầu hết các startup bị ảnh hưởng.
Khách mời: Nguyễn Bình Minh, Ủy viên Ban chấp hành Hiệp hội Thương mại điện tử Việt Nam, chuyên gia Nguyễn Bình Minh đồng thời là Phó Trưởng khoa Thương mại điện tử, Đại học Thương Mại; anh Nguyễn Thế Tiệp – đại diện Sàn Thương mại điện tử nông sản an toàn Việt, AZUAMUA.COM.
![](https://adminvov1.vov.gov.vn/UploadImages/vov1/2020/thang_8/118213998_2755055121431232_8627596329322730364_n.jpg?w=130)
Ô nhiễm dầu nhớt là một loại ô nhiễm phức tạp, do dầu nhớt không phải là một chất, mà là hỗn hợp bao gồm hàng trăm chất khác nhau- các chất vòng thơm, các chất mạch thẳng ngắn hoặc dài… Do đó, việc xử lý ô nhiễm dầu là một việc làm không dễ dàng, tốn nhiều thời gian và tiền bạc. Với mong muốn giúp Việt Nam chủ động ứng phó với nguy cơ ô nhiễm dầu tràn do thiên tai, bão lũ trên biển, ngập lụt tại các khu công nghiệp và vấn đề nước thải đô thị với một chi phí thấp, cùng với sự cố vấn của các nhà khoa học hàng đầu trong lĩnh vực, Công ty CP Thương mại và đầu tư Tân Nguyên đã ứng dụng công nghệ sinh để phát triển chế phẩm than sinh học (Biochar) giúp xử lý nước. Tập trung giải quyết một vấn đề khó, startup này đã và đang phải đối mặt với những khó khăn gì và cần nhận được sự hỗ trợ gì trong hành trình khởi nghiệp? Khách mời là chuyên gia Vũ Thị Hường - Giám đốc phát triển Chương trình và Cộng đồng, Vườn ươm khởi nghiệp BK-Holdings và đại diện của Tân Nguyên, anh Vũ Trung Kiên - Giám đốc Công ty.